Khi người vi phạm bỏ chạy, CSGT có được quyền truy đuổi hay không?

Khi người vi phạm bỏ chạy, CSGT có được quyền truy đuổi hay không?

(Tin tức giao thông) – Khi người tham gia giao thông vi phạm luật giao thông bỏ chạy thì Cảnh sát giao thông (CSGT) có quyền đuổi người vi phạm hay không?

Hiện chưa có quy định cụ thể nào của pháp luật về việc cho phép CSGT truy đuổi người vi phạm luật giao thông mà chỉ có quy định cho phép CSGT dừng xe của người điều khiển vi phạm một cách an toàn.

Việc truy đuổi chỉ diễn ra trong trường hợp truy đuổi tội phạm hoặc có hành vi vi phạm nghiêm trọng có thể gây thiệt hại về tính mạng, sức khỏe, tài sản của người tham gia giao thông khác.

Tùy vào tình hình cụ thể, CSGT hoặc lực lượng chức năng khác quyết định có truy đuổi hay không. Tuy nhiên, việc truy đuổi phải bảo đảm an toàn cho người truy đuổi và người bị truy đuổi cũng như người tham gia giao thông khác.

Trường hợp vi phạm hành chính đơn thuần, CSGT có thể áp dụng các biện pháp khác để xử lý người vi phạm bỏ chạy như: Thông báo để các trạm, tổ tuần tra đang chốt chặn phía trước yêu cầu dừng phương tiện vi phạm; ghi lại biển số hoặc thông qua camera giám sát để phạt nguội…

Việc dừng phương tiện phải đảm bảo các yêu cầu sau theo khoản 1 Điều 12 Thông tư 01/2016/TT-BCA:

– An toàn, đúng quy định của pháp luật;

– Không làm cản trở đến hoạt động giao thông;

– Khi đã dừng phương tiện phải thực hiện việc kiểm soát, nếu phát hiện vi phạm phải xử lý vi phạm theo đúng quy định.

Theo đó, khi dừng xe để kiểm tra CSGT phải bảo đảm 3 yêu cầu nêu trên. Bên cạnh đó, ngoài việc được dừng các phương tiện đang tham gia giao thông đường bộ để xử lý các hành vi vi phạm, CSGT còn được áp dụng các biện pháp ngăn chặn và bảo đảm cho việc xử lý vi phạm hành chính.

Loading...
tap yoga vnxs